
DKT. MBONI RUZEGEA: MWANAMKE WA KWANZA KUONGOZA 
BODI YA HUDUMA ZA MAKTABA TANZANIA (TLSB)

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) ni Shirika la 
umma lililopo chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia. Shirika hili lilianzishwa kwa Sheria ya Bunge 
Namba 39 ya mwaka 1963 likijulikana kama Bodi ya Huduma 
za Maktaba Tanganyika. Mwaka 1975, Sheria hiyo 
ilirekebishwa ambapo sheria mpya ya Bunge Namba 6 ya 
mwaka 1975 iliundwa na kupelekea jina la shirika kubadilika 
kutoka Bodi ya Huduma za Maktaba Tanganyika na kuwa Bodi 
ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB).

Lengo kuu la kuundwa kwa TLSB lilikuwa kutoa fursa kwa 
wananchi wote bila ubaguzi wa aina yoyote kutumia Maktaba 
za umma ili kujipatia elimu, maarifa na taarifa mbalimbali 
zitakazowasaidia katika kujikwamua kutoka katika umasikini 
na ujinga na pia kupata burudani na kudumisha utamaduni.

Kufuatia kutungwa kwa sheria ya Bodi ya Huduma za 
Maktaba Tanzania mwezi Julai 1963, Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi aliagiza kwamba Mkurugenzi wa Huduma 
za Maktaba ateuliwe. Mwezi Agosti 1963, Mkurugenzi 
Edward Maxwell Broome aliajiriwa kutoka Uingereza. 

Kwa wakati huo ilikuwa ni lazima kuajiri mtaalamu kutoka 

nje kwa sababu nchini Tanzania hakukuwa na wazawa walio na taaluma ya Ukutubi. Ili�ikiriwa zaidi kuwa mtaalamu huyo 
atakuwa katika nafasi nzuri ya kuvutia wakutubi zaidi, na pengine kuwepo na uwezekeno wa kupatikana kwa msaada wa 
kifedha kwa ajili ya maendeleo ya maktaba nchini. 
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Broome alifuatiwa na Mtanzania marehemu Ezekiel 
Enock Kaungamno (1971 - 1995), Eliezer Adonia 
Mwinyimvua (Julai 1996 - 12 Septemba 2005) na 
Dkt. Alli S. Mcharazo (Mei 2007 – Novemba 2019). 
Tarehe 16 April 2021, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mh. Samia Suluhu Hassan alimteua Dkt. 
Mboni Amir Ruzegea kwa tangazo lililotolewa na 
O�isi ya Rais, Kurugenzi ya Mawasiliano Ikulu mnamo 
tarehe 19 Aprili, 2022 akiwa ni mwanamke wa 
kwanza nchini Tanzania kuandika historia kwa 
kushika wadhifa wa Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya 
Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB).

Dkt. Mboni, ni Mkutubi Mbobezi, mwenye Shahada ya 
Uzamivu ya Sayansi ya Habari na Ukutubi kutoka 
Chuo Kikuu cha Kimataifa cha Kiislam Malasyia 
(IIUM), kabla ya uteuzi huo, alikua Mhadhiri na 
Mkurugenzi wa Maktaba Chuo Kikuu cha Afya na 
Sayansi Shirikishi Muhimbili (MUHAS). 
Ni mwaka mmoja tangu Dkt. Mboni Ruzegea ashike 
usukani wa kuiongoza Bodi ya Huduma za Maktaba 
Tanzania (TLSB). Kwa kipindi cha mwaka mmoja tu 
ameweza kufanya mambo mengi ndani na nje ya 
TLSB kama ifuatavyo;

NDANI YA TLSB
 
Kuanzisha Kongamano la Kitaifa la uboreshaji wa 
huduma za Maktaba, mafunzo ya ukutubi, tamasha la 
usomaji na maonyesho ya vitabu. Kongamano hilo 
kwa mara ya kwanza lilifanyika rasmi tarehe 15 – 17 
Novemba, 2021 jijini Dodoma.
 
Kongamano hilo limeiwezesha TLSB kuwakutanisha 
washiriki 830 walihudhuria na wengine walipata 
fursa ya kuwasilisha maoni mbalimbali 
yatakayosaidia moja kwa moja TLSB kuboresha 
utoaji wa huduma za maktaba nchini. Wadau 

wengine walitazama Kongamano hilo kupitia 
mitandao ya kijamii kama vile YouTube, Facebook, 
zoom na tweeter. Taasisi iliandaa kongamano hilo 
kwa kushirikiana na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.

Kusimamia mchakato wa uundaji wa Rasimu ya Sera 
ya Taifa ya Maktaba yaani ‘National Policy for 
Library and Information Services/Sera ya Taifa ya 
huduma za Maktaba’ - Rasimu, ambapo kikao kazi 
mahsusi kilichoandaa Rasimu hii kilikaa Bagamoyo 
Mkoani Pwani kikiongozwa na Mkurugenzi Mkuu 
Dkt. Ruzegea. 

Kusimamia mchakato wa kuboresha na kuanzisha 
utoaji wa huduma za Maktaba nchini kidigitali 
(e-library), kuwa na Maktaba mtandao ya Taifa 
(National Digital Library) yenye Katalogi ya 
Mtandao (Online Public Access Catalogue (OPAC)), 
Machapisho ya kielektroniki (e - resources), Kanzi 
data ya machapisho ya kielektoniki (online 
database) na kuwa na Hazina ya Taifa (National 
Repository) kwa ajili ya kuhifadhi Bibliographia ya 
Taifa kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo. 
Pamoja na kuimarisha uhifadhi wa Machapisho 
yanayoletwa kisheria (legal deposit) yanajumuisha 
vitabu kutoka kwa waandishi wa taasisi mbalimbali 
na watu binafsi, magazeti ya tangu uhuru, indexia za 
mitihani na hansard za bunge kwa lengo la 
kuimarisha upatikanaji wa machapisho yenye 
maudhui ya ndani ya nchi (local content), ambapo 
hatua hii itarahisisha usomaji kwa watumiaji wote 
nchini popote walipo na kupata machapisho 
wanayoyahitaji kwa wakati.

Aidha, Dkt. Mboni ameweza kusimamia zoezi la 
upatikanaji wa watendaji wa Idara na Vitengo ndani 
ya taasisi. TLSB kwa muda mrefu, haikuwa na 
watendaji kabisa katika idara na vitengo kadhaa 
kama vile kitengo cha Habari na Uhusiano. Wengine 
ni Mkurugenzi wa Mipango na Uwekezaji, Mkuu wa 
Chuo cha Ukutubi na Uhifadhi Nyaraka (SLADS) 
Mkurugenzi idara ya Huduma za Maktaba, Ugavi, 
Sheria na Tehama. Kwasasa wamepatikana ili 
kuongeza nguvu ndani ya taasisi.

NJE YA TLSB

Ziara za usimamizi na ukaguzi katika maktaba za 
Mikoa ambazo ni; Morogoro, Dodoma, Singida, 
Arusha, Kilimanjaro, Pwani, Iringa, Mara Mwanza, 
Tanga, Lushoto, Manyara, Kigoma, Tabora na 
Maktaba ya Wilaya ya Chato kwa ajili ya kukabidhi 

Pichani: Picha ya pamoja ya viongozi katika ufunguzi 
wa Kongamano la kwanza la Huduma za Maktaba, 
Maonesho ya Vitabu na Usomaji lililofanyika jijini 
Dodoma mwezi Novemba, 2021
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nyaraka za Ujenzi wa Maktaba hiyo ya Kumbukumbu 
ya John P. Magufuli. Ziara hizo zimemuwezesha 
Mkurugenzi Mkuu na Menejimenti kufahamu 
changamoto zinazozikabili maktaba hizo na kutafuta 
ufumbuzi.. 

Ziara O�isi ya Rais TAMISEMI, ikiwa na lengo la 
kujenga uhusiano na ushirikiano katika kuendesha 
huduma za maktaba kwa wananchi. Katika ziara hiyo 
alikutana na wataalamu wa masuala ya majengo, 
uhusiano na serikali za mitaa katika jitihada za 
kuangalia namna kujengewa au kupatiwa maeneo ya 
kuanzisha huduma za maktaba, vilevile kufahamu 
majengo yaliyotolewa na serikali za mitaa kwa ajili 
ya kutumika kutolea huduma za maktaba.Usimamizi 
na ukamilishaji wa Ukarabati wa majengo ya 
Maktaba za mikoa ikiwemo: Iringa, Rukwa, Tabora, 
Kilimanjaro, Kigoma, Kagera na Tabora ambapo kiasi 
cha Shilingi za Kitanzania 1,059,373,001.95 
kimetumika kwa ufadhili wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia kupitia Mradi wa “Education 
and Skills for Productive Jobs – ESPJ”. 
Usimamizi wa zoezi zima la makabidhiano ya jengo 
la maktaba ya Mbweera kutoka serikali ya kijiji 
kwenda kwa Taasisi na kupeleka wataalamu 
(wakutubi) kwa ajili ya kusimamia na kutoa huduma 
za maktaba katika eneo hilo. 

MAFUNZO

Katika mwaka 2021/22, Dkt. Ruzegea ameidhinisha 
mafunzo mbalimbali kwa watumishi wa TLSB hasa 
katika kujenga uelewa wa pamoja juu mifumo 
mbalimbali ya serikali ya ulipaji fedha (MUSE), 
ukusanyaji madeni (GAMS), utunzaji wa samani za 
serikali (GAMIS), n.k. Mafunzo haya yalifanyika 
Mkoani Morogoro na kuwawezesha watendaji hasa 
Wahasibu na Maa�isa Ugavi kuweza kuitumia 

mifumo hiyo kiufasaha.

wa upande mwingine, ametilia mkazo mafunzo ya 
VVU/UKIMWI na rushwa kwa watumishi, hivyo 
taasisi imefanya mafunzo hayo sambamba na 
ushauri wa kupima afya ambapo Watumishi 
hamsini (50) walishiriki, huku watumishi tisa (9) 
wanaoishi na VVU/ UKIMWI wamepatiwa msaada 
wa chakula na virutubishi ili kuboresha afya zao.

Vilevile watumishi 50 wamepatiwa semina ya 
ufahamu juu ya kupambana na rushwa mahali pa 
kazi na kuelewa madhara ya vitendo vya rushwa 
katika kazi.
 
Semina ya Waastafu; Taasisi imefanya semina hii 
mwenzi Aprili 2022, Mkoani Morogoro ambapo 
wastaafu 20 walipatiwa mafunzo hayo, ikiwa ni 
muda mrefu umepita tangu semina kama hizo 
kufanyika lakini kwa usimamizi na uongozi  wa Dkt. 
Ruzegea hili nalo limewezekana.
 
Semina ya Wastaafu ni mafunzo wanayopewa 
watumishi wa serikali, wizara na idara zake, taasisi 
na mashirika ya umma mbalimbali kabla ya 
kustaafu, ili kuwajengea uwezo na ujasiri wa 
kuyakabili maisha baada ya kustaafu. Maa�isa 
mbalimbali kutoka serikalini wamehusika 
kuendesha mafunzo haya kwa wastaafu wa wa TLSB 
kwa mwaka 2021/2022.

UHUSIANO NA WADAU MBALIMBALI

Kuimarisha uhusiano kati ya Taasisi, na Mashirika, 
wadau mbalimbali wa maendeleo ambao 
wamechangia katika kuimarisha utoaji wa huduma 
za Maktaba ikiwa ni kuiwezesha shughuli ya 
kongamano, pamoja na kupatikana kwa vitabu, vifaa 
vya TEHAMA na kupata mafunzo nje ya nchi kwa 

Pichani: Mkurugenzi Mkuu wa TLSB akizungumza 
katika Mafunzo ya Uandishi wa Ratiba vyuoni, 
yaliyofanyika mkoani Morogoro mwaka 2022
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watumishi wa Maktaba kwa njia ya mtandao. 
Miongoni mwa wadau hao ni; Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), ‘Book Aid International (BAI)’, 
‘Finnish Library Association (FLA)’, Ubalozi wa 
China, ‘Tanzania Education Authority (TEA)’, ‘Korea 
International Cooperation Agency (KOICA)’, ‘Japan 
International Cooperation Agency (JICA)’,  
‘Taanzania Library Association (TLA)’, ‘Electronic 
Information for Libraries – Public Libraries 
Innovation Programme (EIFL-PLIP)’ AFLIA, n.k.

Vilevile, amesimamia uanzishaji wa mahusiano 
baina ya TLSB na Ubalozi wa Iran nchini. Mnamo 
tarehe 6 mwezi Mei, 2022, Mkurugenzi Mkuu 
alikutana na kufanya mazungumzo na Mh. Balozi 
Hossein Alvandi Bahineh wa Ubalozi wa Iran nchini. 
Katika Mazungumzo hayo, mambo kadhaa 
yalia�ikiwa kama vile;  kuwa na mpango wa 
kubadilishana (Exchange Programmes) baina ya 
Wakutubi wa TLSB na Iran na kutoa ufadhili wa 
masomo kwa wakutubi wa Tanzania kwenda 
kusoma nchini Iran.
 
Kusaidia uanzishaji wa Maktaba Mtandao 
(e-Library) ya TLSB ili nyaraka na vitabu 
mbalimbali vihifadhiwe kwa teknolojia ya kisasa. 
Kuanzisha kona ya Iran ya kujisomea itakayokidhi 
mahitaji ya wasomaji hasa Watanzania. 
Kubadilishana uzoefu kwa kushiriki maonesho ya 
vitabu na utamaduni kwa ujumla, nchini Iran na 
Tanzania na kusaidia kupata mchoro wa jengo la 
Makao Makuu ya TLSB Dodoma kwa wachora 
ramani wa Iran (Iran Architects). 

Ni dhahiri shahiri yapo mengi na mazuri 
aliyoyafanya Dkt. Mboni Ruzegea ndani ya mwaka 
mmoja akiwa madarakani, lakini hayo yote 
yameweza kufanyika kupitia Serikali ya awamu ya 
sita, hivyo, shukrani za pekee zimwendee Mh. Rais 

Pichani: Picha ya pamoja kati ya Uongozi wa TLSB na 
TLA

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan, kwa kumteua Dkt. Mboni kuwa 
Mkurugenzi Mkuu wa TLSB pia kutenga shilingi 
bilioni 10.5 kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ili kuongeza nguvu za kuboresha 
miundombinu ya jengo la maktaba kuu ya Taifa na 
maktaba ya Mkoa wa Arusha, vilevile uanzishaji wa 
maktaba Mtandao, ununuzi wa samani na vitendea 
kazi na ujenzi wa maktaba ya kumbukumbu ya JPM 
Chato.

Julai-Desemba, 2022Tovuti: www.tlsb.go.tz

JARIDA LA TLSB

tanzanialibraryservicesboard



Kongamano la Kwanza la Huduma za Maktaba 
Tanzania na Tamasha la Vitabu na Usomaji 
lilizinduliwa rasmi mnamo mwezi Novemba mwaka 
2021 na Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Mh. Juma Omar Kipanga (MB).

Kongamano hili na Tamasha la Vitabu liliandaliwa na 
Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) kwa 
Udhamini Mkubwa wa Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia na kufanyika katika Ukumbi wa Mikutano 
wa Jakaya Kikwete, Dodoma kuanzia tarehe 15 hadi 
17 Novemba 2021.

Lengo kuu la Kongamano na Tamasha ilikuwa ni 
kutoa fursa kwa wadau wote wa Huduma za Maktaba 
nchini kushiriki, kuchangia na kuamua kwa pamoja 
namna bora ya kuendesha Huduma za Maktaba 
nchini kwa maslahi mapana ya Taifa.

Pamoja na mambo mengine, Kongamano lilitazama 
namna matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA) katika kuandaa, kukusanya, 
kuchakata, kuhifadhi na kusambaza taarifa 

inavyoweza kuwa chachu ya mageuzi makubwa ya 
uboreshaji wa Huduma za Maktaba nchini.
 
Malengo mahususi ya kongamano na Tamasha 
yalikuwa ni kutoa elimu kwa wasomaji na wananchi 
kwa ujumla kuhusu Huduma za Maktaba zitolewazo 
na Bodi katika Maktaba ya Taifa, Maktaba za Mikoa, 
Wilaya na Tarafa, na kutambulisha huduma za 
maktaba zilizoko mashuleni, vyuoni, na kwenye 
taasisi mbalimbali za mafunzo na uta�iti; ili kujenga 
ufahamu na kuongeza matumizi ya huduma hizi kwa 
maendeleo endelevu ya nchi na watu binafsi; 
Kuelimisha na kushirikisha jamii kuhusu mikakati 
iliyopo ya kuboresha Huduma za Maktaba nchini; 
Kurahisisha upatikanaji, uhifadhi na usambazaji wa 
habari na taarifa sahihi kupitia vitabu, majarida, 
magazeti vilivyomo maktaba kwa wakati ili kukuza 
tabia ya usomaji; na Kuelimisha jamii kuhusu fursa 
zipatikanazo ndani ya maktaba.

Kongamano lilikuwa na matukio mbalimbali kama 
vile; Sherehe za Ufunguzi rasmi wa Kongamano; 
Uzinduzi wa Vitabu; Uwasilishaji wa Mada 

KONGAMANO LA KITAIFA LA HUDUMA ZA MAKTABA,
TAMASHA LA VITABU NA USOMAJI LAZINDULIWA
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mbalimbali; Washiriki kutembelea Tamasha la 
Maonyesho ya Vitabu; Majadiliano ya Mada 
mbalimbali; Kupokea Maoni na Mapendekezo ya 
Wadau kuhusu Mada zilizotolewa; Kupitisha 
Maazimio ya Kongamano la Huduma za Maktaba 
Tanzania; Utoaji wa Tuzo na Zawadi; Kufunga 
Kongamano; na Washiriki Kutembelea Maktaba ya 
Bunge la Tanzania, Dodoma.

Maazimio ishirini (20) yalia�ikwa katika kongamano 
hilo kwa ajili ya utekelezaji na mrejesho wa 
maazimio hayo utaletwa katika kongamano la 
mwaka huu hapo mwezi Novemba 2022.

Kongamano lilifungwa tarehe 17 Novemba, 2021 na 
Mgeni rasmi Mhe. Jabir Shekimweri, Mkuu wa Wilaya 
ya Dodoma, akimwakilisha Mhe. Anthony Mtaka, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma.
 

Katika Sherehe hizo za kufunga, Mgeni rasmi 
alikabidhi Tuzo mbalimbali ikiwemo Tuzo ya 
Heshima kwa familia ya Ezekiel E. Kaungamno 
aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa Kwanza Mzawa wa 
Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania. Hii ilikuwa ni 
kutambua na kuenzi mchango wake katika 
kuboresha na kuendeleza huduma za Maktaba na 
Taaluma ya Ukutubi Tanzania.
 
Halikadhalika Mgeni rasmi alizitunuku vyeti Taasisi 
zote zilizoshiriki Kongamano hili la kihistoria. Aidha, 
wawasilishaji wote wa Mada walipewa vyeti kwa 
kazi nzuri waliyoifanya ya kuandaa na kuwasilisha 
Mada. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ilipewa zawadi maalumu kwa kudhamini 
kongamano.
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TLSB YAKARABATI MAKTABA 
ZAKE NCHINI

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) 
imenufaika na fedha za ukarabati kupitia mradi wa 
ESPJ uliopo chini ya Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia ambayo ndio Wizara mama ya 
BOHUMATA.

Kupitia mradi huo, Maktaba nane (8) za Mikoa 
ambazo ni; Maktaba ya Mkoa wa Iringa, 
Kilimanjaro, Tabora, Kigoma, Morogoro, Rukwa, 
Kagera na Ruvuma zimenufaika na fedha hizo za 
ukarabati. 

Aidha, Maktaba saba (7), zimekamilika na zinatoa 
huduma kwa wananchi lakini Maktaba moja (1) 
ambayo ni Maktaba ya Mkoa wa Kigoma 
haijakamilika ukarabati wake mpaka sasa. Sababu 
zilizopelekea Maktaba hiyo kutokamilika kwa 
wakati ni upungufu wa fedha kutokana na 
kubadilisha dhana ya ukarabati na kuwa ujenzi 
sababu ya uchakavu wa jengo hilo.

Maktaba ya Mkoa - Kilimanjaro

Maktaba ya Mkoa - Rukwa

Maktaba ya Mkoa - Iringa

Maktaba ya Mkoa - Kagera (Bukoba)
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SLADS YAZIDI KUTANUA 
WIGO WA MAFUNZO

Chuo cha Ukutubi na Uhifadhi Nyaraka (SLADS) 
kilianzishwa mwaka 1972 na Wizara ya Elimu wakati 
huo kupitia Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 
(TLSB) na kutoa mafunzo ya Astashahada (cheti) ya 
Ukutubi kupitia chuo cha Ualimu Chang’ombe.
 
Ilipo�ika mwaka 1989, Bodi ilianzisha rasmi mafunzo ya 
Stashahada (Diploma) katika Chuo cha Ukutubi na 
Uhifadhi Nyaraka (SLADS) Bagamoyo, kilianza shughuli 
zake katika majengo ya Chuo cha MANTEP ambacho 
sasa ni ADEM kabla ya kuhamia Ukuni Bagamoyo katika 
Majengo yake.

Kwa sasa Chuo kina Kampasi mbili, kampasi ya 
Bagamoyo na Dar es Salaam na kimesajiliwa na Baraza 
la Taifa la Mafunzo ya Ufundi (NACTE). Kwa miaka 
thelathini na miwili (32) ya uwepo wa SLADS, kama 
mwanzilishi wa mafunzo ya fani ya Ukutubi  nchini, 
kimetoa mchango mkubwa katika kudumisha taaluma 
ya ukutubi na uhifadhi nyaraka kwa kuzalisha 
wataalamu takribani 3,375 kwa ngazi ya Diploma na 
4,451 kwa ngazi ya Cheti kuanzia mwaka 1989 – 2020.

Wataalamu hawa wa ukutubi na uhifadhi nyaraka 
wamekuwa chachu katika kuimarisha usomaji, 
utafutaji na uchakataji habari, taarifa na maarifa katika 
ngazi zote za elimu na kwa jamii kwa ujumla na hivyo 
kuleta maendeleo ya mtu mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla.
 
SLADS inajivunia uzoefu na ubobezi katika fani hii 
kwani pamoja na uwepo wa vyuo vingi vya umma na 
binafsi vinavyotoa mafunzo haya kwa sasa, bado 
wazazi na walezi wanaendelea kukiamini Chuo na 
kuleta vijana wao kujifunza maarifa haya muhimu.

Kwa mfano, mwaka 2021/2022 SLADS imedahili 
wanachuo 150 kwa ngazi ya Diploma na 550 kwa ngazi 
ya Cheti kufanya jumla ya wanachuo 700 sawa na 
asilimia 70 ya lengo la udahili ikizingatiwa kwamba 
Chuo hiki kinatoa kozi hii moja tu.

Kwasasa Chuo kimelenga kutanua wigo wake wa 
mafunzo kwa kutoa kozi za muda mfupi ili 
kuwawezesha wadau wake kujiendeleza kila kwa 
kuangalia mahitaji ya jamii kuendana na wakati.

Baadhi ya Kozi hizo ni kama zinavyoonekana kwenye 
Jedwali hapo chini;

RATIBA YA KOZI ZA MUDA MFUPI / TAILORED SHORT COURSES CALENDAR

S/N COURSE VENUE DURATI
ON 

TARGET GROUP 

1 Online learning/Webinar 
training 

Bagamoyo 5 days Librarians, tutors, researchers, and 
Records officers 

2 Institutional Repository 
Management 

Bagamoyo/Dar 
es Salaam 

5 days Librarians, Records managers, 
Archivists, records clerks, 
Administrators, Library ICT Personnel 

3 Team Building  for information 
professionals 

professionals 5 days Directors and Head of deprtments 

4 Managing Libraries and 
Documentation centres 

Dodoma,Baga
moycenters,M
beya,Singida 

5 days Librarians, Periodicals manager, 
Ward Executive, District /Municipal 
councilors 

5 Safety and security on Library 
resources Digital Environment 

Tanga 5 days Librarians, tutors, researchers, and 
Records officers 

6 Improving Library services 
towards digital Environment 

Mbeya 5the  
days 

Librarians 

  

TAILORED SHORT COURSES - FOR ONE MONTH CALENDAR

S/N COURSE VENUE DURATION TARGET GROUP 
1 Publishing and printing Dar es salaam 1 month Publishers, Printers, Graduates, 
2 Graphics and Design Bagamoyo 1 month Artists and designers 
3 Basics of Library Skills Bagamoyo, Dar 

es 
Salaam,Dodoma,
Morogoro 

1 month In service personnel in Libraries, 
Library  attendants 
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Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TLSB) imeshiriki kwenye kongamano la Kimataifa la 
maonyesho ya Kigoda cha Mwalimu Nyerere yaliyofanyika kwenye Ukumbi wa maktaba mpya ya 
Chuo Kikuu cha Dar es salaam tarehe 8 – 10 Juni, 2022.

Mgeni Rasmi katika maonesho hayo alikuwa Rais Mstaafu Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete ambaye ni 
Mkuu wa Chuo kikuu cha Dar es Salaam. Waliombatana naye ni pamoja na Waziri Mkuu Mstaafu 
Mizengo Pinda, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Prof. Florens Luoga pamoja na Profesa William 
Anangisye ambaye ni Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es salaam.
 
Miongoni mwa shughuli zilizofanywa na TLSB katika maonesho hayo ni pamoja na maonesho ya 
machapisho mbalimbali  yanayomuhusu Hayati Baba wa Taifa Mwl. Nyerere kulingana na 
dhumuni la maonyesho hayo, machapisho mengine ni; Matokeo ya mitihani ya mwaka 1975, 
Nukuu za Tanganyika (Tanganyika Notes, sharia za Tanganyika (Tanganyika Law), vitabu 
vinavyoelezea mila na desturi za makabila mbalimbali ya Tanzania, vitabu vya ta�iti ufundi, 
magazeti mbalimbali ya zamani tangu mwaka 1927 pamoja na fomu za uanachama wa ISBN na 
ISSN.

Maonyesho hayo yalihudhuriwa na wahadhiri, wanafunzi na wageni kutoka sehemu mbalimbali. 
Wadau mbalimbali walitembelea meza ya TLSB na kufurahia machapisho yaliyokuwepo.

TLSB YASHIRIKI MAONESHO YA KIGODA,
NACTVET NA SABASABA ILI KUJITANGAZA

Pichani; Mkurugenzi Mkuu wa TLSB Dkt. Mboni Ruzegea akionesha kitabu
cha Historia fupi ya Mkoa wa Dar es Salaam kabla ya Uhuru katika maonesho ya Sabasaba 2022
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Aidha, Chuo cha Ukutubi na Uhifadhi nyaraka (SLADS) 
kimeshiriki maonesho ya NACTVET ambayo huandaliwa 
na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTVET) ambapo hapo awali lilijulikana kama 
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE).

Maonesho hayo yalifanyika jijini Dodoma kuanzia tarehe 7 
Juni 2022 – 13 Juni 2022. Katika maonesho hayo chuo 
kilionesha na kutangaza shughuli mbalimbali 
zinazofanywa SLADS kama vile; Mafunzo ya Ukutubi kwa 
ngazi ya Diploma na Cheti na shughuli za Uta�iti na 
Ushauri.
 
Vilevile, chuo kilitangaza kozi zake mbalimbali za muda 
mfupi ambazo ziko mbioni kuanza hivi karibuni 
sambamba na kufanya udahili wa awali kwa wanafunzi.
Kwa upande mwingine, TLSB imeshiriki kikamilifu katika 
Maonyesho ya 46 ya Kimataifa ya Biashara (Sabasaba) 
kupitia Idara na Vitengo vyake vyote. Maonesho hayo 
yalifanyika katika Viwanja vya Sabasaba Mkoani Dar es 
Salaam kuanzia tarehe 28 Juni, 2022 mpaka 13 Julai, 2022.

Miongoni mwa shughuli zilizofanywa na TLSB ni; 
maonyesho ya vitabu ambavyo ni kiada na ziada, vitabu 
vya kabla na baada ya uhuru, katiba ya Tanzania, vitabu 
vinavyoelezea makabila mbalimbali, matokeo ya mitihani, 
vitabu vya kuchora na kupaka rangi kwa watoto na kutoa 
huduma za usomaji na michezo kwa watoto Vilevile, 
Uhamasishaji wa usomaji kwa kutembelea mabanda na 
sehemu mbalimbali na kusambaza vipeperushi pia 
kuongea na wadau mbalimbali wanaoweza kushirikiana 
na TLSB katika shughuli zake. 

Maonesho ya 46 
ya Kimataifa ya 

Biashara (Sabasaba) 
yalifunguliwa rasmi na Katibu 

Mkuu wa eneo huru la biashara 
Afrika ndugu Wamkele Mene, 

tarehe 3, Julai, 2022 na 
Kufungwa na Makamu wa 

Rais Mh. Philip Mpango 
tarehe 13 Julai, 2022.

Uandikishaji wa Wasomaji, Waandishi, Shule na Vyuo 
wapya, kutoa huduma kwa wenye uhitaji wa namba za 
ISBN na ISSN na na kufanya uta�iti wa vitabu vyenye ISBN 
na majarida yenye ISSN namba kwenye mabanda ya 
washiriki wengine.

Aidha, Chuo cha SLADS kilitangaza huduma zake hasa 
kozi mpya za muda mfupi (Tailored Short Courses), 
kufanya udahili wa awali kwa wanafunzi, na kufanya 
uta�iti juu ya chuo cha SLADS wakati maonesho 
yakiendelea.

Pichani; Matukio mbalimbali katika maonesho ya Kigoda cha Mwalimu, Sabasaba, NACTVET 2022
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Bodi ya Wakurugenzi ya TLSB inayoongozwa na Prof. Rwekaza Rampho 
Mukandala imekua chachu ya mabadiliko na maendeleo ndani ya TLSB.

Bodi hiyo kupitia kamati zake tatu ambazo ni; Kamati ya Ajira na Nidhamu, 
Kamati ya Uchumi, Mipango na Fedha na Kamati ya Maendeleo ya Taaluma 
zimetekeleza na kusimamia kwa ufanisi mkubwa shughuli mbalimbali ya Taasisi.
Kamati ya Ajira na Nidhamu imeshughulikia masuala ya ajira za wafanyakazi, 
masuala ya nidhamu ya watumishi, na masuala ya ajira na tija ya Bodi.

Kwa upande mwingine, Kamati ya Uchumi, Mipango na Fedha imepokea na 
kujadili taarifa za mapato na matumizi ya Bodi, kubuni na kushauri kuhusu 
miradi ya kuongeza vyanzo vya fedha ili kuboresha maendeleo ya Bodi, 
kusimamia mipango na miradi, kushughulikia mikataba ya ndani na nje ya Bodi, 
kupokea taarifa za kamati ya Tenda ya Bodi na kushughulikia mipango ya ujenzi 
TLSB.

Aidha, Kamati ya Maendeleo ya Taaluma, inashughulikia maendeleo yote ya 
taaluma ya Ukutubi, kufuatilia kwa karibu maendeleo ya Taaluma kuhusu ubora, 
hadhi na ufanisi wa masomo na chuo, vilevile kupitia mikataba ya ushirikiano wa 
kitaaluma kwa ngazi ya kitaifa na kimataifa.

Bodi ya Wakurugenzi ya TLSB inaundwa na wajumbe kumi (10) na Katibu wake 
ni Mkurugenzi Mkuu wa TLSB.

BODI YA WAKURUGENZI CHACHU YA 
MAENDELEO TLSB

Prof. Rwekaza Rampho Mukandala
Mwenyekiti, Bodi ya Wakurugenzi

Pichani; Wajumbe wa Bodi ya TLSB
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Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania imenufaika tena 
na fedha za maendeleo kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia. 

Katika mwaka wa fedha 2020/2021 kupitia fedha za 
Miradi ya Maendeleo, kiasi cha shilingi Bilioni kumi na 
milioni mia tano (TZS 10,500,000,000) zilitengwa kwa 
ajili ya miradi kadhaa itakayotekelezwa. 

Aidha, katika fedha hizo kuna fedha za ukarabati, ujenzi 
na miradi mingine ya Maktaba, ambapo Jengo la Makao 

Makuu ya Maktaba Dar es Salaam limetengewa kiasi 
cha shilingi Bilioni tatu (TZS 3 Bil.) kwa ajili ya 
Ukarabati. 

Kwa upande mwingine, Maktaba mbili zinatarajiwa 
kujengwa ikiwemo Maktaba ya Kumbukumbu ya JPM 
Wilayani Chato itakayogharimu kiasi cha shilingi 
Bilioni tatu na nusu (3.5 Bil.) ambapo makabidhiano ya 
Nyaraka za ujenzi na eneo yalishafanyika tarehe 14 
Julai 2022, pamoja na Maktaba ya Mkoa wa Arusha 
iliyotengewa kiasi cha shilingi Bilioni tano (TZS 5 Bil.) 

Vilevile katika fedha hizi, kuna fedha za miradi ya 
Maktaba Mtandao kiasi cha shilingi bilioni mbili (2 bil.) 
na manunuzi ya samani na vifaa vya TEHAMA kiasi cha 
shilingi Bilioni moja na nusu (TZS 1.5 Bil.).

UKARABATI NA UJENZI WA
MAKTABA ZA TLSB WAANZA

Pichani; Makabidhiano ya nyaraka za ujenzi na ukarabati TLSB Dar es Salaam.
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Idara ya Utumishi na Utawala ya TLSB imeandaa na 
kufanya semina kwa watumishi 50 wa Bodi hiyo katika 
utekelezaji wa mpango mkakati wa Taasisi na bajeti ya 
mwaka wa fedha 2021/2022.
 
Semina hiyo ikiwa pia ni sehemu ya upimwaji wa 
utendaji kazi wa Taasisi kupitia mkataba wa 
makubaliano wa utendaji wa Kazi wa Taasisi (Standard 
Perfomance Agreement), imefanyika katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Bodi ya Huduma za Maktaba Makao 
Makuu Dar es Salaam.

Lengo la Semina hiyo ilikua ni kuwajengea uelewa 
watumishi katika masuala ya VVU na Ukimwi lakini pia 
Watumishi kupata nafasi ya kupima afya zao.

Pia ilitoa fursa kwa watumishi kupewa ushauri nasaha, 
kujengewa uelewa katika masuala ya Rushwa mahali pa 
kazi na kujua uhusiano uliopo kati ya rushwa na maadili 
na kuwapa elimu ya afya watumishi katika kujilinda na 
magonjwa mbalimbali yanayoweza kutokea kwa 
kutokuzingatia Lishe bora au ulaji wa chakula sahihi.

Mada mbalimbali zilitolewa kama; Elimu juu ya 
Rushwa, sababu zinazopelekea kutoa rushwa, athari za 
rushwa na juhudi za Serikali katika kupambana na 
rushwa.

Vilevile, Ulaji unaofaa, mlo kamili, Matumizi ya Sukari 
mwilini na uhitaji wa kiwango cha sukari 
kinachotakiwa, Uelewa kuhusu ugonjwa wa Ukimwi, 
kujikinga na huduma zinazotolewa na Serikali katika 

TLSB YAFANYA MAFUNZO YA RUSHWA
NA HIV/AIDS KWA WATUMISHI WAKE

kupambana na ugojwa huo, na umuhimu wa kupima a 
afya na kupewa ushauri nasihi.

Baada ya Semina, zoezi zima la upimaji wa afya kwa 
hiari lilifanyika. Wataalamu wa afya kutoka UMATI 
waliendesha zoezi la upimaji ambapo watumishi 17 
walipima afya na kupewa ushauri nasihi. Kati yao 
wanaume walikuwa 3 na wanawake walikuwa 14. 
Idadi ambayo ni sawa na asilimia 34 ya waliopima 
ukilinganisha na watumishi waliohudhuria semina 
siku hiyo.

Vile vile, mapendekezo mbalimbali yalitolewa na 
watumishi baada ya Semina hiyo kama vile; Kuendelea 
kutoa semina kwa watumishi wengine ambao 
hawajapata nafasi ya kushiriki. Kuandaa semina 
inayohusu msongo wa mawazo na jinsi ya kukabiliana 
nao au kuepuka nao.

Katika Mafunzo watumishi 50 walishiriki kutoka Idara 
na Vitengo mbalimbali vya TLSB ikijumuisha Chuo cha 
Ukutubi na Utunzaji Nyaraka (2), Maktaba ya Kibaha 
(2), Maktaba ya Wasioona (2), Idara ya Huduma za 
Maktaba (24), Idara ya Fedha (3), Idara ya Utawala (6), 
Idara ya Mipango (2) Maktaba ya Bagamoyo (1) huku 
Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani, Ugavi na Manunuzi, 
Sheria na Miliki vikitoa mtumishi mmoja kila kimoja 
kushiriki semina hiyo.

Aidha, Mafunzo haya yalitolewa na wawezeshaji 
kutoka katika Taasisi za Serikali kama vile; TAKUKURU, 
TACAIDS na UMATI. 

Pichani: Watumishi wa TLSB wakifuatilia kwa umakini mada mbalimbali zilizowasilishwa katika mafunzo
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Idara ya Utumishi na Utawala ya TLSB imefanya semina 
kwa watumishi 11, ambapo kati yao watumishi nane 
(8) wanatarajiwa kustaafu hivi karibuni na watumishi 
watatu (3) wamestaafu katika utumishi wa umma miezi 
michache iliyopita.
 
Semina hiyo ilifanyika katika Ukumbi wa Maktaba ya 
Mkoa wa Morogoro tarehe 12 - 14 Aprili, 2022, huku 
Mgeni Rasmi akiwa Dr. Mboni A. Ruzegea, Mkurugenzi 
Mkuu wa TLSB.

Semina hiyo iliambatana na ha�la fupi ya kuaga 
wastaafu hao ambapo Mgeni Rasmi aliwatunuku vyeti 
na kuwapa zawadi mbalimbali ikiashiria kutambua na 
kuthamini mchango wao kwa TLSB.

Aidha, Mgeni Rasmi katika hotuba yake aliwapongeza 
wastaafu kwa kuwa na utumishi mwema hadi ku�ikia 
muda wa kustaafu pia aliwataka kuendelea kufanya 
kazi mbalimbali binafsi na za kijamii pamoja na 

SEMINA YA WASTAAFU YAFANA

mazoezi wawapo nje ya ajira na kutoacha kufanya 
mawasiliano na Taasisi katika jambo lolote. 

Kwa upande wa wastaafu katika hotuba yao ya 
shukrani, walipendekeza mambo kadhaa ikiwemo; 
Watumishi wenye taaluma ya ukutubi wapelekwe 
kwenye vituo/Maktaba ili kuboresha utekelezaji wa 
kazi za Taasisi, kufanyike jitihada ya kuhakikisha 
kunakuwa na Maktaba katika Mikoa yote, ufanyike 
ukarabati wa majengo, ununuzi wa samani na vitabu 
kwenye Maktaba zote, kuwekwe vifaa vya kujisomea 
katika kitengo cha watoto na kutolewe semina ya jinsi 
ya kuhudumia mteja kwa watumishi TLSB.

Katika semina hiyo mada mbalimbali ziliwasilishwa na 
wawezeshaji kama vile; uwekezaji na Ujasiriamali, 
Mafao ya wastaafu kwa mujibu wa Sheria, Bima ya 
Afya, kuhimili msongo wa mawazo na jinsi ya kutunza 
afya zao.

Pichani: Matukio mbalimbali katika Semina ya Wastaafu, Aprili 2022
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Bodi ya Huduma, za Maktaba Tanzania (TLSB) 
imefungua ukarasa mpya wa Uhusiano na Ubalozi wa 
Iran na kitengo chake cha Utamaduni nchini.

Hayo yamejiri katika kikao baina ya Mkurugenzi Mkuu 
wa TLSB, Dkt. Mboni Ruzegea na Balozi Hossein Alvandi 
Bahineh Balozi wa Iran nchini mnamo tarehe 6 mwezi 
Mei, 2022.

Katika kikao hicho, mambo kadhaa yalia�ikiwa kama 
vile; Kubadilishana mafunzo mbalimbali yaani 
‘Exchange Programmes’ baina ya Wakutubi wa TLSB na 
Iran na kutoa ufadhili wa masomo kwa wakutubi wa 
Tanzania kwenda kusoma nchini Iran. 

Kusaidia uanzishaji wa Maktaba Mtandao ‘e-Library’ ya 
TLSB ili nyaraka na vitabu mbalimbali vihifadhiwe kwa 

TLSB YAANZISHA UHUSIANO 
NA IRAN

teknolojia ya kisasa. Kuanzisha kona ya Iran ya 
kujisomea itakayokidhi mahitaji ya wasomaji hasa 
Watanzania. 

Vile vile, kubadilishana uzoefu kwa kushiriki 
maonesho ya vitabu na utamaduni kwa ujumla, nchini 
Iran na Tanzania na kusaidia kupata mchoro wa jengo 
la Makao Makuu ya TLSB Dodoma kwa wachora 
ramani wa Iran (Iran Architects). 

Aidha, Dkt. Ruzegea amemshukuru Mh. Balozi Hossein 
Alvandi Bahineh wa Iran nchini, pamoja na Kitengo 
chake cha Utamaduni kupitia Mshauri wake Bwana 
Morteza Pirani, kwa hatua walioionesha ya kuanzisha 
uhusiano baina yao na TLSB, hivyo kuahidi kuendeleza 
uhusiano huo.

Pichani: Kutoka kushoto, Mshauri wa Kitengo cha Utamaduni cha Iran nchini, Bw. Morteza Pirani, akifuatiwa na Balozi wa 
Jamhuri ya Kiislam ya Iran Balozi Hossein Alvandi Bahineh, Kulia ni Mkurugenzi Mkuu wa TLSB Dkt. Mboni Ruzegea
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MAKTABA ZA MIKOA ZACHANJA MBUGA
KATIKA PROGRAMU ZA UHAMASISHAJI

Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania 
(TLSB) kupitia idara yake ya Huduma za 
Maktaba imeendelea kufanya programu 
mbalimbali (outreach programs) kwa 
jamii zenye lengo la kuhamasisha 
usomaji na matumizi ya maktaba hasa 
kwa wanafunzi.
 
Vilevile imefanya semina za uandishi wa 
vitabu na machapisho pamoja na semina 
za ujasiriamali kwa wadau.
 

Programu hizo zimefanywa na 
Vitengo mbalimbali vya Idara ya 
Huduma za Maktaba na Maktaba za 
Mikoa, Wilaya na Tarafa ambazo ni 
miongoni mwa mtandao wa TLSB 
wenye jumla ya Maktaba 43 nchi 
nzima.

Pichani: Matukio mbalimbali katika programu za Uhamasishaji 2022 
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TLSB imepokea watendaji wapya wa Idara na Vitengo 
saba (7) katika mwaka 2021/2022 ili kuongeza ufanisi 
katika utekelezaji wa majukumu mbalimbali. Watendaji 
hao wanaziba nafasi zilizokuwa wazi katika idara na 
vitengo mbalimbali kufuatia upungufu.
 
Nafasi hizo ni pamoja na; Mkuu wa Chuo cha SLADS 
ambapo sasa ni Dkt. Alfred Nchimbi, Mkurugenzi wa 
Mipango na Uwekezaji Ndugu Gerald Nzalalila, Mhasibu 

TLSB YAPOKEA WATUMISHI WAPYA
WA IDARA NA VITENGO

Mkuu Ndugu Donald Lugelela na Mkurugenzi wa Idara 
ya Huduma za Maktaba Dkt. Rehema Ndumbaro.

Wengine ni pamoja na Bi. Wambura Mkono, Mkuu wa 
Kitengo cha Sheria, Ndugu Keneth Sijaona Mkuu wa 
Kitengo cha Tehama, Ndugu Salim Mbarouk, A�isa 
Tehama mwandamizi, Ndugu Elirehema Masanja, A�isa 
Ugavi Mkuu na Bi. Veronica Bisendo, A�isa Habari na 
Mawasiliano.
 

Bi. Veronica C. Bisendo
AFISA HABARI

NA MAWASILIANO

Bw. Kenneth S. Sijaona
MKUU WA

KITENGO CHA TEHAMA

Bi. Wambura S. Mkono
MKUU WA

KITENGO CHA SHERIA

Bw. Elirehema Z. Masanja
KAIMU MKUU WA KITENGO
CHA UGAVI NA MANUNUZI

Dkt. Alfred Nchimbi
MKUU WA CHUO - SLADS

Dr Rehema C. Ndumbaro
MKURUGENZI WA

HUDUMA ZA MAKTABA

Bw. Donald S. Lugelela
MHASIBU MKUU

Bw. Gerald T. Nzalalila
MKURUGENZI WA

MIPANGO NA UWEKEZAJI
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BARAZA LA WAFANYAKAZI TLSB 2022

Pichani: Matukio mbalimbali katika Baraza la Wafanyakazi TLSB - 2022
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